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Tangazo la Serikali Namba  448  la Tarehe  7 Novemba  2014 
 

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA WILAYA) 
 

(SURA YA 287) 
___________________ 

SHERIA NDOGO. 
__________________________ 

Zimetungwa chini ya Kifungu cha 153. 
 

SHERIA NDOGO ZA (USAFI WA MAZINGIRA) HALMASHAURI YA WILAYA 
YA LUDEWA, 2014. 

 
Jina na 
tarehe ya 
kuanza 
kutumika. 

1. Sheria ndogo hizi zitajulikana kama Sheria ndogo za (Usafi wa Mazingira) za Halmashauri ya 
Wilaya Ludewa, 2014 na zitaanza kutumika baada ya kuchapishwa katika Gazeti la Serikali. 
 

Eneo la  
kutumika. 

2. Sheria ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililopo chini ya Mamlaka ya Halmashauri ya 
Wilaya ya Ludewa. 
 

Tafsiri ya  
maneno. 

3. Katika Sheria ndogo hizi isipokuwa pale itakapoelezwa vinginevyo:- 
 

  “Afisa Afya” maana yake ni Afisa yeyote wa Afya aliyeajiriwa na  Halmashauri. 
‘Afisa Muidhiniwa’ maana yake ni Afisa yeyote wa Halmashauri aliyeteuliwa kusimamia 
utekelezaji wa Sheria ndogo hizi. 
“Chakula” maana yake ni kitu chochote kinacholiwa au kunywewa na binadamu isipokuwa 
madawa hii ni pamoja na:- 
a) Kitu chochote kinachotumika katika matengenezo ya chakula; 
b) Kitu chochote kinachoongeza ladha ya chakula; 
c) Kitu chochote kinachobadili rangi ya chakula (binzari n.k) 

  ‘Choo’ maana yake ni chumba maalum ambacho kimejengwa kwa ajili ya kuhifadhi kinyesi cha 
binadamu. 
“eneo la wazi” maana yake ni eneo lililochini ya mamlaka ya Halmashauri ambalo limekatazwa 
kufanyia shughuli ambayo haihusiani na matumizi yaliyokusudiwa.  

 
 
 
 
 
 
 
 
 
Sheria 
Na.20 ya 
mwaka 
2004. 
 
 
 
 
 

 ‘Halmashauri’ maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Ludewa. 
“kero” maana yake ni kitu chochote ambacho kipo katika hali yoyote au kinatumika au 
kimewekwa, kimejengwa au ni kichafu kiasi cha kusababisha:- 
a) Hatari kwa viumbe au maisha ya mwanadamu; 
b) Harafu mbaya na kuudhi; 
c) Magonjwa kwa binadamu, hifadhi ya mbu, inzi, panya na viumbe wengine waletao madhara. 
“Majani” maana yake ni majani yote marefu, vichaka vyenye urefu wa sentimeta 15 au zaidi 
vinavyopatikana sehemu yoyote ndani ya Halmashauri, hii ni pamoja na mazao marefu 
yanayolimwa maeneo yaliyokatazwa. 
“Maji taka” kama ilivyoelezwa katika Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ni pamoja na taka 
zinazotokana na kinyesi, mkojo, uchafu wa majimaji kutoka majumbani, taasisi,ya mjengo ya 
biashara na viwandani. 
“Mabomba ya maji machafu” maana yake ni mabomba yanayotumika kuchukua maji machafu 
kutoka majumbani au kwenye mifereji ya maji machafu au ya mvua ni pamoja na bomba lolote 
lililowazi kupitisha maji machafu au ya mvua. 
“Mkazi” maana yake ni raia wa Tanzania ambaye kwa kawaida anaishi kwenye eneo lililoko 
chini ya Mamlaka ya Halmashauri na ambaye ama ana kaya au anaishi katika kaya au taasisi 
iliyopo katika eneo la Halmashauri. 
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  ‘Mkurugenzi’ maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Ludewa 
pamoja na Afisa yeyote wa Halmashauri atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi. 

  ‘Nyumba za vyakula” maana yake ni hoteli, mgahawa, magenge ya vyakula na inajumuisha 
mahali popote panapouzwa vyakula vyovyote vilivyopikwa na visivyopikwa. 

 
 

 “Wanyama” maana yake Ng’ombe, Mbwa, Kondoo, Punda, Nguruwe ikiwa na mnyama yeyote 
anayefugwa na binadamu. 

  “Shimo” ina maana eneo lolote lililochimbwa kwa kazi kuhifadhi takataka. 
Sheria 
Na.20 ya 
mwaka 2004 

  “taka” kama ilivyoelezwa katika Sheria ya Usimamizi wa Mazingira maana yake ni kitu 
chochote kimiminika, kigumu, gesi na mionzi, kinachotoa harufu mbaya au kilichohifadhiwa 
katika mazingira ya hali ya ujazo, uozo au hali nyingine yoyote inayosababisha uharibifu wa 
mazingira ambayo inajumuisha taka. 

  “Usafi wa mazingira” maana yake ni usafi wa mazingira yanayozunguka binadamu kuwa katika 
hali isiyoweza kuleta madhara kwake na wengine, hii ni pamoja na maji, miti, hewa, ardhi na 
wanyama pamoja na viumbe visivyo hai kama vile nyumba. 
 

Wajibu wa 
kufanya 
usafi na 
kutunza 
mazingira. 

4(1) 
 
 

Mtu yeyote ambaye anaishi, kufanya biashara au shughuli yoyote kwenye nyumba ya kuishi, 
biashara au taasisi yoyote iliyoko eneo la Halmashauri anawajibika. 
  

  
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
(2) 
 
 
 (3) 
 

a) Kuweka mazingira yanayomzunguka katika hali ya usafi muda wote kwa kuharibu mazalia 
ya mbu. 

b) Anajenga choo imara chenye upana wa futi 4 kwa 4 kilichojengwa kwa matofali na 
kuezekwa kwa bati au nyasi na kinachotumika muda wote. 

c) Takataka au uchafu wowote unakusanywa na kufukiwa au kuondolewa kwa njia 
itakayoelekezwa na Halmashauri; 

d) Anachimba shimo la kutupia takataka litakalokuwa na upana usiopungua futi 2 kwa futi 2 au 
pipa la kuhifadhi takataka; 

e) Anafanya matengenezo ya nyumba yake mara kwa mara kila inapoharibika; 
f) Eneo lake la kufanyia biashara lina kuwa katika hali ya usafi na kwa maduka ya chakula na 

dawa yanakuwa yamesajiliwa na Mamlaka ya Chakula na Dawa (TFDA) 
Itakuwa ni kosa kwa mtu yeyote kumwaga takataka za aina yoyote katika mtaa au 
mahali popote ambapo hakuna shimo au pipa bila idhini ya Halmashauri. 
 

Itakuwa marufuku kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi kulima mazao yenye urefu zaidi ya 
sentimeta 15 katika maeneo yote yaliyozuiliwa na Halmashauri. 
 

Ujenzi wa 
nyumba 
bora na 
choo. 

5. Itakuwa ni lazima kwa kila mkazi wa Halmashauri anayejenga nyumba ya kuishi kuimarisha 
jengo wakati wa kujenga kwa kutumia tofali na kuezeka kwa bati au nyasi. Nyumba inapaswa 
iwe na madirisha ya kutosha pamoja na choo kama ilivyoelezwa katika Sheria Ndogo hizi. 
 

Uwezo wa 
Afisa 
Mwidhiniwa 

6(1) 
 
 
  
(2) 

Afisa Mwidhiniwa atakuwa na uwezo wa kuingia katika jengo lolote ndani ya mamlaka ya 
Halmashauri na kufanya ukaguzi kama kuna kero yoyote na kumataka mtu anayehusika na kero 
hiyo kuiondoa katika muda atakaopewa na Afisa Mwidhiniwa. 
 
Kutakuwa na ada ya uzoaji taka na ukaguzi wa mazingira ya biashara kwa viwango 
vilivyooneshwa kwenye majedwali ya sheria ndogo hizi ambayo italipwa kwa Halmashauri au 
wakala atakayeteuliwa na Halmashauri kwa kazi hiyo. 
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Wajibu wa 
wahudumu 
kupima afya 
 
 
 
 
Maji taka 
 
 
 
 
 
Wajibu wa 
kutoa taarifa 
za 
magonjwa 
au vifo 
 
 
 
 
 
 
 
 
Kupiga  
kelele 

7. 
 
 
 
 
 
8 
 
 
 
 
 
9(1) 
 
 
 
  (2) 
 
 
 
 
 (3) 
 
 
10. 

Itakuwa ni wajibu wa kila mhudumu wa hoteli, mgahawa, baa, nyumba za kulala wageni, bucha, 
waoka mikate, bisi au mtu yeyote anayeshughulika na kuuza vyakula vilivyopikwa kuhakikisha 
kwamba anapimwa afya yake mara moja kila baada ya miezi mitatu pamoja na kuwa na kibali 
cha Halmashauri kinachomruhusu kuendesha biashara hiyo atakacholipia shilingi elfu moja kila 
baada ya miezi mitatu. 

 
Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kuacha shimo la maji machafu wazi au kumwaga maji au 
taka, kutapisha ama kuruhusu kumwaga au kutapisha au kuruhusu kufurika choo, karo, septic 
tank, soakage pit, cepool au kuruhusu kupasuka au kuziba bomba la maji taka kutoka ndani ya 
nyumba na kuyatiririsha kwenye barabara, njia, kichaka, eneo la burudani ama sehemu nyingine 
isiyokusudiwa. 
 
 

Itakuwa ni wajibu wa kila mtu atakayekuwa na habari au mashaka ya mtu au mnyama yeyote wa 
kufugwa na binadamu kuugua ugonjwa usio wa kawaida au ugonjwa wa kuambukiza kwa njia ya 
hewa kutoa taarifa kwa Mkurugenzi au Mganga Mkuu au Afisa Mwidhiniwa. 
 
Baada ya kupokea taarifa za ugonjwa Mkurugenzi au Mganga Mkuu anaweza kutoa amri ya 
kuondoa watu wote katika nyumba ambayo ugonjwa huo umetokea, au kunyunyizia dawa za 
kuulia viini vya ugonjwa, au kupulizia dawa au kuharibu vitu endapo itaonekana kwamba vitu 
hivyo vina viini vya magonjwa. 
 

Endapo itathibitika kuzuka kwa ugonjwa wa mlipuko Mkurugenzi atamtaarifu Mkuu wa Wilaya 
juu ya kuzuka kwa ugonjwa huo na Mkuu wa Wilaya anaweza kutoa amri ya maandishi juu ya 
namna ya kuzuia na kudhibiti ugonjwa huo usienee. 
 
 
 

Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kufungulia muziki kwa sauti ya juu ambayo itasababisha 
makelele na kuwa kero kwa wakazi wengine. 

 
Upikaji na 
uuzaji wa 
chakula 

 
11(1) 
 
    (2) 

 
Halmashauri itakuwa na uwezo wa kuzuia upishi na uuzaji wa vyakula katika mazingira 
yasiyoridhisha kiafya. 
Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kutengeneza au kuuza chakula mtaani, uchochoroni, 
magengeni au kwenye nyumba yoyote mpaka awe ametimiza masharti na kanuni za afya na awe 
amepata kibali kutoka Halmashauri. 
 

Mazingira 
yasiyoridhis
ha kiafya. 

11 Afisa Afya akigundua kuwa kuna mazingira yasiyoridhisha kiafya atatoa taarifa ya maandishi ya 
siku kumi na nne (14) kwa mhusika au Taasisi kumtaka arekebishe mazingira yake ndani ya 
muda huo. 

 
 
Makosa 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Adhabu  
 
 

 
12 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
13 

 
Itakuwa ni kosa chini ya Sheria Ndogo hizi kwa mtu yeyote: 

a) Kujenga choo umbali wa mita 30 kutoka kisimani, ziwani, mtoni au chanzo kingine cha 
maji yanayotumika kwa matumizi ya binadamu; 

b) Kutoa kinyesi au kusababisha kinyesi, mkojo, maji machafu yenye kinyesi kutoka 
kwenye choo chake au bafu lake au karo la kuoshea vyombo au nguo au kutoka kwenye 
bomba lolote linalochukua maji machafu na kuyatiririsha kwenye barabara, mitaa au 
kwenye mifereji ya maji ya mvua au mfereji wowote ulio wazi. 

c) Kutupa takataka au kusababisha mtu mwingine atupe takataka au kusababisha 
mlundikano wa takataka mahali popote palipokataliwa na Halmashauri; 

d) Kutiririsha maji machafu yanayoweza kusababisha kero kwa wakazi wa maeneo husika; 
e) Kuuza chakula nje ya maeneo yaliyotengwa kwa ajili hiyo. 

 
Mtu yeyote atakayevunja au kushindwa kutimiza masharti ya Sheria Ndogo hizi atakuwa 
ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini ya shilingi elfu hamsini tu (50,000/=) au 
kifungo kisichozidi miezi kumi na mbili jela au adhabu zote mbili yaani faini na kifungo. 
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JEDWALI A: ADA ZA KUZOLEA TAKATAKA. 
Sheria Ndogo 6(2) 

Na Aina ya Biashara. Ada kwa Mwezi(Tshs.) 
1 Baa na Maduka ya vinywaji (Groceries) 2,500/= 
2 Migahawa na Mama Lishe 1,000/= 
3 Nyumba za wageni 3,000/= 
4 Kumbi za starehe na saluni 2,000/=  
5 Majengo mengine ya biashara. 1,500/= 
6 Nyumba za kuishi(makazi)    500/= 
7 Vibanda au meza za biashara 1,000/=  
8 Viwanda, fundi seremala na gereji 3,000/=  
9 Wachoma chips, kuku, nyama n.k 1,500/=  
10 Wauza mbao 2,000/= 
11 Vioski 1,000/= 
12 Maduka 3,000/=  
13 Hotel  3,000/= 
14 Bucha  3,000/= 
15 Sheli ya mafuta 3,000/= 
16 Mashine ya kusaga nafaka  2,000/= 
 

JEDWALI B: ADA ZA UKAGUZI WA MAZINGIRA YA BIASHARA. 
Sheria Ndogo 6(2) 

Na Aina ya Biashara. Ada kwa Mwaka (Tshs.) 
1 Baa na Maduka ya vinywaji (Groceries) 20,000/=  
2 Migahawa na Mama Lishe 10,000/= 
3 Nyumba za wageni 25,000/=  
4 Kumbi za starehe na saluni 20,000/= 
5 Majengo mengine ya biashara. 15,000/=  
6 Vibanda au meza za biashara 5,000/=   
7 Mafundi seremala na gereji 20,000/=  
8 Wachoma chips, kuku, nyama 10,000/= 
9 Wauza mbao 20,000/=  
10 Saluni 12,000/=  
11 Vioski 15,000/= 
12 Maduka ya dawa za binadamu 20,000/=  
13 Viwanda 100,000/=  
14 Bucha 25,000/=  
15 Maduka mbalimbali 25,000/=  
16 Shelly 50,000/=  
17 Mashine za kusaga nafaka 20,000/=  
18 Hoteli za kitalii na za kawaida 100,000/=  
19 Migodi ya madini 500,000/= 
20 Zahanati/Hospitali binafsi 150,000/=  
21 Shule binafsi 150,000/=  
22 Vyuo binafsi 200,000/= 
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Lakiri ya Halmashauri ya Wilaya ya Ludewa  imewekwa kwenye Sheria Ndogo hizi 
kufuatia Azimio la Mkutano wa Baraza la Madiwani uliofanyika katika Ukumbi wa 
Halmashauri tarehe 11 mwezi Februari mwaka 2014 na kubandikwa mbele ya:- 

 
 

……………………… 
William N. Waziri 
Mkurugenzi Mtendaji (W) 
Halmashauri ya Wilaya ya Ludewa. 
 
 
 
 
 
 
 
 …………………………. 

                                                                Mathei Felician Kongo     
Mwenyekiti wa Halmashauri. 
Halmashauri ya Wilaya ya Ludewa. 

 
 

 
 
 

NAKUBALI, 
 
 

……………………………….…… 
MHE. MIZENGO .P. PINDA (MB) 
            WAZIRI MKUU 

 
DODOMA, 

 
TAREHE…………………… 

 


